Hoà tan hoàn toàn 3,6 gam kim loại R có hoá trị II (không đổi) bằng dung dịch HNO$_{3}$, sau phản ứng thu được dung dịch gồm muối nitrat của kim loại R và 2,24 lít khí NO (đktc) là sản phẩm khử duy nhất. Kim loại R là:
A. Cu
B. Zn
C. Mg
D. Fe
Hướng dẫn
Chọn phương án là: C
Phương pháp giải:
Viết các quá trình cho và nhận e. Áp dụng định luật bảo toàn e tìm được số mol của R.
Từ khối lượng đã biết và số mol vừa tính được ta xác định được khối lượng mol => R
Lời giải chi tiết:
n$_{NO}$= 0, 1mol
R → R$^{+2}$ + 2e $^{ }$N$^{+5}$ + 3e →N$^{+2}$
0,15 ← 0,3 mol 0,3 ← 0,1
Áp dụng định luật bảo toàn e ta có n $_{e cho}$ = n $_{e nhận}$ = 0,3 mol
=> n$_{R}$ = 0,15 mol
=> M$_{R}$ = 3,6 : 0,15 = 24 (Mg)
Đáp án C