Tháng Hai 3, 2026

Hòa tan hoàn toàn 32,5 gam Zn vào dd H$_{2}$SO$_{4}$ 24,5% (loãng) vừa đủ. Sau phản ứng thu được dung dịch muối có nồng độ C%. Tính C%

Hòa tan hoàn toàn 32,5 gam Zn vào dd H$_{2}$SO$_{4}$ 24,5% (loãng) vừa đủ. Sau phản ứng thu được dung dịch muối có nồng độ C%. Tính C%

A. 34,62%.

B. 34,77%.

C. 43,77%.

D. 43,35%

Hướng dẫn

Số mol Zn hòa tan là:

PTHH: Zn + H$_{2}$SO$_{4}$ → ZnSO$_{4}$ + H$_{2}$ ↑

Tỉ lệ PT: 1mol 1mol 1mol 1mol

P/ứng: 0,5mol → 0,5mol → 0,5mol → 0,5mol

=> Khối lượng H$_{2}$SO$_{4}$ phản ứng là: m$_{H2SO4}$=0,5.98=49gam

=> Khối lượng dung dịch H$_{2}$SO$_{4}$ đã dùng là: m$_{ddH2SO4}$=49.10024,5=200gamm

Khối lượng ZnSO$_{4}$ tạo thành là: m$_{ZnSO4}$=0,5.161=80,5gam

Khối lượng H$_{2}$ tạo thành là: m$_{H2}$=0,5.2=1gam

Vì phản ứng sinh ra chất khí

=> m$_{dd sau phản ứng }$= m$_{dd trước phản ứng }$- m$_{khí}$ = m$_{Zn}$+m$_{ddH2SO4}$−mH2

=> m$_{dd sau phản ứng }$= 32,5 + 200 – 1 = 231,5 gam

=> Nồng độ dung dịch ZnSO$_{4}$ thu được là:

Đáp án cần chọn là: B