Tháng Hai 3, 2026

Hoà tan hoàn toàn 3,25 gam một kim loại R chưa rõ hoá trị trong dd HCl, sau phản ứng thu được 1,12 lít H$_{2}$ (đktc). Kim loại R là:

Hoà tan hoàn toàn 3,25 gam một kim loại R chưa rõ hoá trị trong dd HCl, sau phản ứng thu được 1,12 lít H$_{2}$ (đktc). Kim loại R là:

A. Fe.

B. Zn.

C. Al.

D. Na.

Hướng dẫn

Chọn phương án là: B

Phương pháp giải:

Giả sử hóa trị của R là n

R + nHCl → RCl$_{n}$ + 0,5nH$_{2}$

=> n$_{R}$ = n$_{H2}$/(0,5n) = 0,1/n

=> M$_{R}$ = 32,5n

B. iện luận các giá trị n = 1; n = 2; n = 3

Lời giải chi tiết:

\({n_{{H_2}(dktc)}} = {{1,12} \over {22,4}} = 0,05\,(mol)\)

Giả sử hóa trị của R là n

R + nHCl → RCl$_{n}$ + 0,5nH$_{2}$

Theo PTHH ta có: \({n_R} = {1 \over {0,5n}}.{n_{{H_2}}} = {1 \over {0,5n}}.0,05 = {{0,1} \over n}(mol)\)

Ta có:

\(\eqalign{

& {n_R} \times {M_R} = {m_R} \cr

& \Rightarrow {{0,1} \over n} \times {M_R} = 3,25 \cr

& \Rightarrow {M_R} = 32,5n \cr} \)

Vì hóa trị của kim loại thường là 1,2,3 nên ta có:

Vậy n = 2 thì M$_{R}$ = 65 (Zn)

Đáp án B