Hoà tan hoàn toàn 26 gam kim loại R chưa rõ hoá trị bằng dung dịch HNO$_{3}$ dư, sau phản ứng thu được 2,016 lít hỗn hợp khí N$_{2}$O và N$_{2}$ có tỉ khối hơi so với H$_{2}$ là 166/9 (không còn sản phẩm khử nào khác). Biết thể tích khí đo ở đktc. Kim loại R là:
A. Mg.
B. Fe.
C. Cu.
D. Zn.
Hướng dẫn
Chọn phương án: D
Phương pháp giải:
B. ảo toàn electron.
Lời giải chi tiết:
Giải hệ: n $_{khí}$ = n$_{N2O}$ + n$_{N2}$ = 0,09 mol và m $_{khí}$ = 44n$_{N2O}$ + 28n$_{N2}$ = 3,32 gam
⇒ n$_{N2O}$ = 0,05 ; n$_{N2}$ = 0,04 mol
Giả sử hóa trị của R là n.
Số mol của R là 26/R (mol)
B. ảo toàn e: n.n$_{R}$ = 8n$_{N2O}$ + 10n$_{N2 }$⇒ n.(26/R) = 8.0,05 + 10.0,04 ⇒ R = 32,5n
Thay các giá trị n = 1, 2, 3 vào thấy với n = 2 thì M = 65 (Zn)
Đáp án D