Hòa tan hoàn toàn 2,4 gam kim loại Mg vào dung dịch HNO$_{3}$ loãng thu được V lít khí N$_{2}$ ( là sản phẩm khử duy nhất). Giá trị của V là:
A. 4,48 lít
B. 2,24 lít
C. 0,448 lít
D. 0,672 lít
Hướng dẫn
Chọn phương án là: C
Phương pháp giải:
Viết các quá trình cho và nhận e:
Mg → Mg$^{+2}$ + 2e
2N$^{+5}$ + 10 e → N$_{2}$$^{0}$
Áp dụng định luật bảo toàn e ta tính được số mol N$_{2}$:
Lời giải chi tiết:
n $_{Mg}$ = 2,4: 24 = 0,1 mol
Các quá trình cho và nhận e:
Mg → Mg$^{+2}$ + 2e
0,1 → 0,2 (mol)
2N$^{+5}$ + 10 e → N$_{2}$$^{0}$
0,2 → 0,02 (mol)
=> V$_{N2}$ = 0,02 . 22,4 = 0,448 lít
Đáp án C