Hòa tan hoàn toàn 20,6 gam hỗn hợp gồm Na$_{2}$CO$_{3}$ và CaCO$_{3}$ bằng dung dịch HCl dư, thu được V lít khí CO$_{2}$ (đktc) và dung dịch chứa 22,8 gam hỗn hợp muối. Giá trị của V là
A. 1,79.
B. 4,48.
C. 5,60.
D. 2,24.
Hướng dẫn
Chọn phương án: B
Phương pháp giải:
Đặt n$_{Na2CO3}$ = x và n$_{CaCO3}$ = y (mol)
m $_{hh }$= m$_{Na2CO3}$ + m$_{CaCO3}$ = 106x + 100y = 20,6 (1)
B. TNT “Na”: n$_{NaCl }$= 2n$_{Na2CO3}$ = 2x (mol)
B. TNT “Ca”: n$_{CaCl2}$ = n$_{CaCO3}$ = y (mol)
m $_{muối }$= m$_{NaCl }$+ m$_{CaCl2}$ = 58,5.2x + 111y = 22,8 (2)
Giải (1) (2) thu được x, y
B. TNT “C” ⇒ n$_{CO2}$ = n$_{Na2CO3}$ + n$_{CaCO3}$ ⇒ V
Lời giải chi tiết:
Đặt n$_{Na2CO3}$ = x và n$_{CaCO3}$ = y (mol)
m $_{hh }$= m$_{Na2CO3}$ + m$_{CaCO3}$ = 106x + 100y = 20,6 (1)
B. TNT “Na”: n$_{NaCl }$= 2n$_{Na2CO3}$ = 2x (mol)
B. TNT “Ca”: n$_{CaCl2}$ = n$_{CaCO3}$ = y (mol)
m $_{muối }$= m$_{NaCl }$+ m$_{CaCl2}$ = 58,5.2x + 111y = 22,8 (2)
Giải (1) và (2) được x = 0,1 và y = 0,1
B. TNT “C” ⇒ n$_{CO2}$ = n$_{Na2CO3}$ + n$_{CaCO3}$ = 0,1 + 0,1 = 0,2 mol
⇒ V = 4,48 lít
Đáp án B