Hòa tan hoàn toàn 20,0 gam hỗn hợp hai kim loại đều đứng trước hiđro trong dãy hoạt động hóa học trong dung dịch HCl dư thấy thoát ra 4,48 lít khí H$_{2}$ (đktc). Cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được m gam muối khan. Giá trị của m là
A. 40g
B. 34,2g
C. 26,8g
D. 24,8g
Hướng dẫn
Chọn phương án là: B
Phương pháp giải:
B. ảo toàn nguyên tố và bảo toàn khối lượng
Lời giải chi tiết:
n$_{H2}$ = 0,2 mol
B. TNT “H”: n$_{HCl}$ = 2n$_{H2 }$= 0,4 mol
B. TKL: m $_{muối }$= m $_{KL}$ + m$_{HCl}$ – m$_{H2}$ = 20 + 0,4.36,5 – 0,2.2 = 34,2 gam
Đáp án B