Hòa tan hoàn toàn 18 gam hỗn hợp gồm Al và Al$_{2}$O$_{3}$ trong dung dịch NaOH giải phóng 3,36 lít khí H$_{2}$ (đktc). Khối lượng của Al$_{2}$O$_{3}$ trong hỗn hợp là
A. 11,93 gam.
B. 10,20 gam.
C. 15,30 gam.
D. 13,95 gam.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: C
Phương pháp giải:
Tính toán theo phương trình phản ứng
Lời giải chi tiết:
n$_{H2}$ = 3,36: 22,4 = 0,15 mol
A. l + NaOH + H$_{2}$O → NaAlO$_{2}$ + 1,5H$_{2}$
Mol 0,1 0,15
⇒ m$_{Al2O3}$ = 18 – m$_{Al}$ =18 – 0,1.27 = 15,3g
Đáp án C