Hoà tan hoàn toàn 17,5 gam hỗn hợp Al, Zn, Fe trong dung dịch H$_{2}$SO$_{4}$loãng dư thu được 11,2 lít H$_{2}$ (đktc) và dung dịch chứa m gam muối. Giá trị của m là
A. 41,5.
B. 35,5.
C. 113,5.
D. 65,5.
Hướng dẫn
Chọn phương án là: D
Phương pháp giải:
Dùng bảo toàn nguyên tố H kết hợp với định luật bảo toàn khối lượng để tính khối lượng muối.
Lời giải chi tiết:
Theo bảo toàn nguyên tố H ta có: n$_{H2SO4}$ = n$_{H2}$ = 11,2 : 22,4 = 0,5 mol
Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng ta có:
m$_{kim loại }$+ m$_{H2SO4}$ = m$_{muối }$+ m$_{H2}$
Suy ra m$_{muối}$ = m$_{kim loại }$+ m$_{H2SO4 }$- m$_{H2}$ = 17,5 + 0,5.98 – 0,5.2 = 65,5 gam
Đáp án D