Tháng Hai 3, 2026

Hòa tan hoàn toàn 17,4 gam hỗn hợp kim loại X gồm Mg, Al, Cu bằng dung dịch H$_{2}$SO$_{4}$ đặc nóng thu được dung dịch Y và thoát ra 12,32 lít khí SO$_{2}$(đktc), sản phẩm khử duy nhất. Cô cạn cẩn thận dung dịch Y thu được m gam muối sunfat khan. Giá trị của m là

Hòa tan hoàn toàn 17,4 gam hỗn hợp kim loại X gồm Mg, Al, Cu bằng dung dịch H$_{2}$SO$_{4}$ đặc nóng thu được dung dịch Y và thoát ra 12,32 lít khí SO$_{2}$(đktc), sản phẩm khử duy nhất. Cô cạn cẩn thận dung dịch Y thu được m gam muối sunfat khan. Giá trị của m là

A. 52,6.

B. 70,2.

C. 71,3.

D. 67,4.

Hướng dẫn

Chọn phương án là: B

Phương pháp giải:

Cách 1 :

– Coi hỗn hợp ban đầu chỉ gồm 2 kim loại bất kì trong ba kim loại trên

– Lập hệ phương trình là số mol của hai kim loại → tìm được khối lượng muối

Cách 2 :

CT nhanh : n$_{SO42- (muối)}$ = n$_{SO2}$ = ? (mol)

→ m$_{muối}$ = m$_{KL}$ + m$_{SO4}$ = ?

Lời giải chi tiết:

Cách 1 :

Giả sử hỗn hợp ban đầu gồm Mg và Cu, gọi n$_{Mg}$ = x ; n$_{Cu}$ = y

Ta có :

\(\left\{ \begin{array}{l}mhh = mMg + m24x + 64y = 17,4\\BT{\rm{ }}e:2x + 2y = 0,55.2\end{array} \right. \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}x = 0,445\\y = 0,105\end{array} \right.\)

Muối gồm: MgSO$_{4}$: 0,445 mol và CuSO$_{4}$: 0,105 mol

→ m = m$_{MgSO4}$ + m$_{CuSO4}$ = 0,445.120 + 0,105.160 = 70,2 (gam)

Cách 2:

CT nhanh : n$_{SO42- (muối)}$ = n$_{SO2}$ = 0,55 (mol)

→ m$_{muối}$ = m$_{KL}$ + m$_{SO4}$ = 17,4 + 0,55.96 = 70,2 (g)

Đáp án B