Hoà tan hoàn toàn 15,2 gam hỗn hợp X gồm Fe và Cu trong dung dịch HNO$_{3}$ loãng dư, sau phản ứng thu được 4,48 lít NO (đktc) là sản phẩm khử duy nhất. Phần trăm theo khối lượng kim loại Cu có trong hỗn hợp là:
A. 63,16%.
B. 36,84%.
C. 42,11%.
D. 57,89%.
Hướng dẫn
Chọn phương án: A
Phương pháp giải:
B. ảo toàn electron.
Lời giải chi tiết:
Giả sử hỗn hợp X gồm x mol Fe và y mol Cu.
– Bảo toàn e: 3n$_{Fe}$ + 2n$_{Cu}$ = 3n$_{NO}$ ⇒ 3x + 2y = 0,6 $^{(1)}$
– Khối lượng hỗn hợp: m$_{X}$ = 56x + 16y = 15,2 $^{(2)}$
Từ (1), (2) ⇒ x = 0,1; y = 0,15 mol
⇒ %m$_{Cu(X)}$ = 63,16%
Đáp án A