Hoà tan hoàn toàn 15,2 gam hỗn hợp X gồm Fe và Cu bằng dung dịch HNO$_{3}$ dư, sau phản ứng thu được dung dịch Y gồm 2 muối nitrat và hỗn hợp Y gồm 2 khí NO và NO$_{2}$ có số mol lần lượt là 0,1 và 0,3. Thể tích dung dịch HNO$_{3}$ 1M đã dùng là:
A. 0,6 lít.
B. 0,8 lít.
C. 1,0 lít.
D. 1,2 lít.
Hướng dẫn
Chọn phương án là: C
Phương pháp giải:
B. ảo toàn e: n $_{e cho }$= n $_{e nhận }$=> 2n$_{Cu}$ + 3n$_{Fe}$ = 3n$_{NO}$ + n$_{NO2}$
Lời giải chi tiết:
n$_{Cu}$= x mol; n$_{Fe}$= y mol
=> m$_{X}$ = 64x + 56y = 15,2 (1)
Cu → Cu$^{+2}$ + 2e $^{ }$N$^{+5}$ + 3e → N$^{+2}$
x → 2x mol 0,3 ← 0,1
Fe → Fe$^{+3}$ +3e N$^{+5}$ +1e →N$^{+4}$
y → 3y mol 0,3←0,3
Áp dụng định luật bảo toàn e ta có n $_{e cho}$ = n $_{e nhận}$ = 2x + 3y = 0,6 mol (2)
Giải hệ (1) và (2) => x = 0,15 và y = 0,1
n $_{HNO3}$ = 2n$_{Cu(NO3)2 }$+ 3n$_{Fe(NO3)3}$ + n$_{NO}$ + n$_{NO2 }$= 0,15 . 2 + 0,1 . 3 + 0,1 + 0,3 = 1mol
=> V = 1 lít
Đáp án C