Hòa tan hoàn toàn 14,4g kim loại M hóa trị II vào dung dịch HNO$_{3}$ đặc dư thu được 26,88 lit NO$_{2}$ (dktc) là sản phẩm khử duy nhất. Kim loại M là :
A. Zn
B. Cu
C. Fe
D. Mg
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: D
Lời giải chi tiết:
(*) Phương pháp : Bảo toàn electron
– Lời giải :
B. ảo toản e : 2n$_{M}$ = n$_{NO2}$ = 1,2 mol ⇒ n$_{M}$ = 0,6 mol
⇒ M$_{M}$ = 24g ⇒ Magie
Đáp án D