Hòa tan hoàn toàn 13 gam Zn trong dung dịch HNO$_{3}$ loãng, dư thu được dung dịch X và 0,448 lít khí N$_{2}$ (đktc). Khối lượng muối trong dung dịch X là:
A. 37,8 gam.
B. 18,9 gam.
C. 28,35 gam.
D. 39,8 gam.
Hướng dẫn
Chọn phương án: D
Phương pháp giải:
B. ảo toàn electron.
Lời giải chi tiết:
n$_{Zn}$ = 0,2 mol; n$_{N2}$ = 0,02 mol
B. ảo toàn e: 2n$_{Zn}$ = 10n$_{N2}$ + 8n$_{NH4NO3}$
⇒ 2.0,2 = 10.0,02 + 8n$_{NH4NO3 }$⇒ n$_{NH4NO3}$ = 0,025 mol
⇒ Muối gồm: 0,2 mol Zn(NO$_{3}$)$_{2}$ và 0,025 mol NH$_{4}$NO$_{3}$
⇒ m $_{muối}$ = 0,2.189 + 0,025.80 = 39,8 gam
Đáp án D