Tháng Hai 4, 2026

Hòa tan hết m gam kim loại M cần dùng 136 gam dung dịch HNO$_{3}$ 31,5%. Sau khi kết thúc phản ứng thu được dung dịch X và 0,12 mol khí NO duy nhất. Cô cạn dung dịch X thu được (2,5m + 8,49) gam muối khan. Kim loại M là

Hòa tan hết m gam kim loại M cần dùng 136 gam dung dịch HNO$_{3}$ 31,5%. Sau khi kết thúc phản ứng thu được dung dịch X và 0,12 mol khí NO duy nhất. Cô cạn dung dịch X thu được (2,5m + 8,49) gam muối khan. Kim loại M là

A. Ca

B. Mg

C

Zn

D. Cu

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: C

Phương pháp giải:

– Bảo toàn khối lượng, bảo toàn electron

– Công thức tính nhanh với đề bài cho hỗn hợp rắn phản ứng với HNO3 tạo hỗn hợp sản phẩm khử của Nito:

n$_{H}$$^{+}$ = 2n$_{NO2}$ + 4n$_{NO}$ + 10n$_{N2O}$ + 12n$_{N2}$ + 10n$_{NH4}$$^{+}$

Lời giải chi tiết:

n$_{HNO3}$ = 0,68 mol

Vì để tạo 0,12 mol NO thì cần 0,48 mol H$^{+ }$< 0,68 mol

NO$_{3}$$^{-}$ + 4H$^{+}$ + 3e → NO + 2H$_{2}$O

⇒ Có tạo NH$_{4}$$^{+}$

NO$_{3}$$^{-}$ + 10H$^{+}$ + 8e → NH$_{4}$$^{+}$ + 3H$_{2}$O

Có: n$_{H+}$ = 4n$_{NO}$ + 10n$_{NH4+}$ ⇒ n$_{NH4+}$ = 0,02 mol

⇒ n$_{H2O}$ = 0,02.3 + 0,12.2 = 0,3 mol

B. ảo toàn khối lượng ⇒ m + 0,68.63 = 2,5m + 8,49 + 0,12.30 + 0,3.18

⇒ m = 16,9g

Có: n$_{e}$ = 3n$_{NO}$ + 8n$_{NH4+}$ = 0,52 mol

Gọi n là hóa trị của M ⇒ M$_{M}$ = 16,9 : (0,52/n) =32,5n

Với n = 2 thì M$_{M}$ = 65g (Zn)

Đáp án C