Hòa tan hết m gam hỗn hợp X gồm Mg, MgO, Mg(HCO3)2, MgSO3 bằng một lượng vừa đủ dung dịch H2SO4 30%, thu được 11,2 lít (đktc) hỗn hợp khí Y và dung dịch Z có nồng độ 36%. Tỉ khối của Y so với He bằng 8. Cô cạn Z được 72 gam muối khan. Giá trị của m là
A. 20
B. 10
C. 15
D. 25
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
Định luật bảo toàn khối lượng
Định luật bảo toàn nguyên tố
Lời giải chi tiết:
X + dd H2SO4 →dd Z : MgSO$_{4}$ +↑ Y (CO$_{2}$ + SO$_{2}$+ H$_{2}$)
Dd Z có C% =36% và có chứa 72 g muối nên m$_{ddZ}$ = 72:36.100=200 g
n$_{MgSO4}$= 0,6 mol → n$_{SO4}$= 0,6 mol → n$_{H2SO4}$ = 0,6 mol
→ m$_{dd H2SO4}$ = 0,6.98 : 30.100= 196g
m$_{Y}$ = n$_{Y}$. M$_{Y}$ = 0,5.32=16(g)
B. ảo toàn khối lượng
Đáp án A