Hòa tan hết m gam Al bằng dung dịch NaOH dư, thu được 6,72 lít khí H$_{2}$(đktc). Giá trị của m là
A. 2,7.
B. 5,4.
C. 8,1.
D. 6,75.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Lời giải chi tiết:
PT: Al + NaOH + H$_{2}$O → NaAlO$_{2}$ + 3/2 H$_{2}$.
Số mol H$_{2}$ = 0,3 mol → số mol Al = 0,2 mol → m$_{Al}$ = 5,4 gam.
Đáp án B