Tháng Hai 3, 2026

Hòa tan hết hỗn hợp kim loại (Mg, Al, Zn) trong dung dịch HNO$_{3}$ loãng vừa đủ thu được dung dịch X và không có khí thoát ra. Cô cạn cẩn thận dung dịch X thu được m gam muối khan (trong đó oxi chiếm 61,364% về khối lượng). Nung m gam muối khan đến khối lượng không đổi thu được 19,2g chất rắn. Giá trị của m gần nhất với :

Hòa tan hết hỗn hợp kim loại (Mg, Al, Zn) trong dung dịch HNO$_{3}$ loãng vừa đủ thu được dung dịch X và không có khí thoát ra. Cô cạn cẩn thận dung dịch X thu được m gam muối khan (trong đó oxi chiếm 61,364% về khối lượng). Nung m gam muối khan đến khối lượng không đổi thu được 19,2g chất rắn. Giá trị của m gần nhất với :

A. 65

B. 70

C. 75

D. 80

Hướng dẫn

Chọn phương án: B

Phương pháp giải:

B. ảo toàn e, Bảo toàn khối lượng

Lời giải chi tiết:

Vì KL + HNO$_{3}$ không có khí thoát ra ⇒ sản phẩm khử là NH$_{4}$NO$_{3}$

TQ : 2M(NO$_{3}$)$_{n}$ —> M$_{2}$O$_{n}$ + 2nNO$_{2}$ + 0,5nO$_{2}$

NH$_{4}$NO$_{3}$ —> N$_{2}$O + 2H$_{2}$O

n$_{O(X)}$ = 0,61364m/16 (mol)

n$_{NO3}$ = n$_{e tđ}$ + n$_{NH4NO3 }$= 1/3n$_{O(X)}$ = 0,61364m/48 (mol)

Ta có : n$_{e tđ }$= 8n$_{NH4NO3}$

⇒ n$_{e tđ}$ = 0,61364m/54 = n$_{NO2}$ = 4n$_{O2 }$; n$_{NH4NO3}$ = 0,61364m/432

⇒ n$_{O2}$ = 0,61364m/216 (mol)

B. ảo toàn khối lượng : m$_{X}$ – m$_{rắn}$ = m$_{NH4NO3}$ + m$_{NO2}$ + m$_{O2}$

⇒ m – 19,2 = 80. 0,61364m/432 + 46. 0,61364m/54 + 32. 0,61364m/216

⇒ m = 70,4g

Đáp án B