Hòa tan hết 200 gam SO$_{3}$ vào 1 lít dung dịch H$_{2}$SO$_{4 }$17% (D = 1,12 g/ml) được dung dịch A. Nồng độ % dung dịch A là
A. 23,98%.
B. 32,98%.
C. 38,88%
D. 18,56%
Hướng dẫn
Đổi 1 lít = 1000 ml
Số mol SO$_{3}$ là:
Khối lượng dung dịch H$_{2}$SO$_{4}$ ban đầu là: m$_{ddH2SO4}$=D.V$_{dd}$=1,12.1000=1120gam
=> Khối lượng H$_{2}$SO$_{4}$ ban đầu là:
Hòa tan SO$_{3}$ vào dung dịch H$_{2}$SO$_{4}$ xảy ra phản ứng:
SO$_{3}$ + H$_{2}$O → H$_{2}$SO$_{4}$
Tỉ lệ PT: 1mol 1mol
P/ứng: 2,5mol → 2,5 mol
=> Khối lượng H$_{2}$SO$_{4}$ sinh ra là: m$_{H2SO4}$=2,5.98=245gam
=> Tổng khối lượng H$_{2}$SO$_{4}$ trong dd A là: m$_{H2SO4}$=m$_{H2SO4bd}$+m$_{H2SO4sinhra}$=190,4 + 245 = 435,4 gam
Khối lượng dung dịch A là: m$_{dd A}$=m$_{SO3}$+m$_{ddH2SO4bd}$=200 + 1120 = 1320 gam
=> Nồng độ % của dung dịch A là:
Đáp án cần chọn là: B