Tháng Hai 3, 2026

Hòa tan hết 17,94 gam một kim loại kiềm vào một lượng nước dư thu được dung dịch X. Cho dung dịch X tác dụng với 36,92 gam P$_{2}$O$_{5}$ thì thu được dung dịch Y chỉ chứa hai muối có nồng độ mol bằng nhau. Kim loại kiềm là:

Hòa tan hết 17,94 gam một kim loại kiềm vào một lượng nước dư thu được dung dịch X. Cho dung dịch X tác dụng với 36,92 gam P$_{2}$O$_{5}$ thì thu được dung dịch Y chỉ chứa hai muối có nồng độ mol bằng nhau. Kim loại kiềm là:

A. Na

B. Rb

C. K

D. Li

Hướng dẫn

Chọn phương án: A

Phương pháp giải:

Gọi kim loại kiềm cần tìm là M.

M + H$_{2}$O → MOH + ½ H$_{2 }$↑

Phản ứng xảy ra theo thứ tự:

P$_{2}$O$_{5}$ + 3H$_{2}$O → 2H$_{3}$PO$_{4}$

H$_{3 }$PO$_{4 }$ + MOH → MH$_{2}$PO$_{4 }$+ H$_{2}$O

MH$_{2}$PO$_{4 }$ + MOH → M$_{2}$HPO$_{4 }$+ H$_{2}$O

M$_{2}$HPO$_{4 }$ + MOH → M$_{3}$PO$_{4 }$+ H$_{2}$O

Xét hai trường hợp:

TH1: Hai muối là M$_{2}$HPO$_{4 }$và MH$_{2}$PO$_{4 }$

TH2: Hai muối là M$_{2}$HPO$_{4 }$và M$_{3}$PO$_{4 }$

B. ảo toàn nguyên tố M để tìm được số mol M, từ đó tính được khối lượng mol của M.

Lời giải chi tiết:

n$_{H3PO4 }$ = 2n$_{P­2O5 }$= 2.36,92/142 = 0,52 mol

Gọi kim loại kiềm cần tìm là M.

M + H$_{2}$O → MOH + ½ H$_{2 }$↑

Phản ứng xảy ra theo thứ tự:

P$_{2}$O$_{5}$ + 3H$_{2}$O → 2H$_{3}$PO$_{4}$

H$_{3 }$PO$_{4 }$ + MOH → MH$_{2}$PO$_{4 }$+ H$_{2}$O

MH$_{2}$PO$_{4 }$ + MOH → M$_{2}$HPO$_{4 }$+ H$_{2}$O

M$_{2}$HPO$_{4 }$ + MOH → M$_{3}$PO$_{4 }$+ H$_{2}$O

Xét hai trường hợp:

TH1: Hai muối là M$_{2}$HPO$_{4 }$và MH$_{2}$PO$_{4 }$

Dung dịch Y chỉ chứa hai muối có nồng độ mol bằng nhau →n $_{MH2PO4}$ = n$_{M2HPO4 }$= 0,26 (mol)

B. ảo toàn nguyên tố M ta có: n$_{M}$ = n$_{MH2PO4 }$+ 2n $_{M2HPO4 }$= 0,78 mol → M = 17,94/0,78 = 23 (Na)

TH2: Hai muối là: M$_{2}$HPO$_{4 }$và M$_{3}$PO$_{4 }$→ n $_{M2HPO4 }$= n $_{M3PO4 }$= 0,26 (mol)

B. ảo toàn nguyên tố M ta có: n$_{M }$= 2n$_{M2HPO4 }$+ 3n$_{M3PO4}$ = 1,3 mol → M = 17,94/1,3 = 13,8 (loại)

Vậy kim loại kiềm cần tìm là Na.

Đáp án A