Tháng Hai 4, 2026

Hòa tan hết 10,8 gam Al trong dung dịch HNO$_{3 }$loãng không thấy khí thoát ra. Số mol HNO$_{3 }$đã tham gia phản ứng là

Hòa tan hết 10,8 gam Al trong dung dịch HNO$_{3 }$loãng không thấy khí thoát ra. Số mol HNO$_{3 }$đã tham gia phản ứng là

A. 1,5

B. 1,2

C. 2,0

D. 08

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: A

Phương pháp giải:

– Bảo toàn electron.

– Bảo toàn nguyên tố.

Lời giải chi tiết:

Do phản ứng không có khí thoát ra nên sản phẩm khử duy nhất là NH$_{4}$NO$_{3}$.

\(\begin{gathered}

{n_{Al}} = \frac{{10,8}}{{27}} = 0,4(mol) \hfill \\

\mathop {Al}\limits^0 \to \mathop {Al}\limits^{ + 3} + 3e \hfill \\

0,4\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,1,2(mol) \hfill \\

\mathop N\limits^{ + 5} + 8e \to \mathop N\limits^{ – 3} (N{H_4}N{O_3}) \hfill \\

\,\,\,\,\,\,\,\,8x \leftarrow x\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,x\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,(mol) \hfill \\

\end{gathered} \)

Theo ĐLBT electron ta có: 1,2 = 8x → x = 0,15 (mol).

B. ảo toàn nguyên tố N ta có:

\({n_{N{\text{[}}HN{O_3}{\text{]}}}} = {n_{N{\text{[}}Al{{(N{O_3})}_3}{\text{]}}}} + {n_{N{\text{[}}N{H_4}N{O_3}{\text{]}}}} \to {n_{HN{O_3}}} = 3{n_{Al{{(N{O_3})}_3}}} + 2{n_{N{H_4}N{O_3}}} = 3.0,4 + 2.0,15 = 1,5(mol).\)