Hòa tan hết 0,3 mol hỗn hợp X gồm Ca và Ba trong dung dịch HCl dư, thu được dung dịch Y chứa m gam muối. Cho dung dịch Na2CO3 đến dư vào dung dịch Y, thu được 39,7 gam kết tủa. Giá trị của m là
A. 35,8.
B. 43.
C. 30,9.
D. 32,7.
Hướng dẫn
Đáp án
Ta có:
$\begin{array}{l} \left\{ \begin{array}{l} Ca:x{\rm{ }}mol\\ Ba:y{\rm{ }}mol \end{array} \right. \to \left\{ \begin{array}{l} x + y = 0,3\\ 100x + 197y = 39,7 \end{array} \right.\\ \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l} x = 0,2\\ y = 0,1 \end{array} \right.\\ \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l} CaC{l_2}\\ BaC{l_2} \end{array} \right. \Rightarrow m = 0,2.111 + 0,1.208 = 43{\rm{ }}(g) \end{array}$