Hoà tan 5,6 gam Fe bằng dung dịch HNO$_{3}$loãng (dư), sinh ra V lít khí NO (sản phẩm khử duy nhất, ở đktc). Giá trị của V là
A. 2,24.
B. 3,36.
C. 4,48.
D. 6,72.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
B. ảo toàn e
Lời giải chi tiết:
Cách giải:
B. ảo toàn e : 3.n$_{Fe}$ = 3.n$_{NO}$ ⇒ n$_{NO}$ = 0,1 mol
⇒ V$_{NO}$ = 2,24 lit
Đáp án A