Hòa tan 5,4 gam bột Al vào 15 ml dung dịch A chứa Fe(NO$_{3}$)$_{3}$ 1M và Cu(NO$_{3}$)$_{2}$ 1M. Kết thúc phản ứng thu được m gam rắn. Giá trị của m là
A. 13,80.
B. 10,95.
C. 15,20.
D. 13,20.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
Phương pháp :
Tuân theo nguyên tắc thứ tự dãy điện hóa :
A. l + 3 Fe(NO$_{3}$)$_{3}$→ 3 Fe(NO$_{3}$)$_{2 }$ + Al(NO$_{3}$)$_{3}$
2 Al + 3 Cu(NO$_{3}$)$_{2}$→ 2 Al(NO$_{3}$)$_{3 }$ + 3 Cu
2 Al + 3 Fe(NO$_{3}$)$_{2}$→ 3 Fe + 2 Al(NO$_{3}$)$_{3}$
Phản ứng sau chỉ xảy sau khi phản ứng trước vẫn còn dư Al
Lời giải chi tiết:
Hướng dẫn Giải
n $_{Al}$ = 0,2 mol , n $_{Fe(NO3)3}$ = 0,15 , n $_{Cu(NO3)2}$ = 0,15
A. l + 3 Fe(NO$_{3}$)$_{3}$→ 3 Fe(NO$_{3}$)$_{2 }$ + Al(NO$_{3}$)$_{3}$
0,2 0,15 ⇒ 0,15 0,05 : n $_{Al}$ dư = 0,2 – 0,05 = 0,15 mol
2 Al + 3 Cu(NO$_{3}$)$_{2}$→ 2 Al(NO$_{3}$)$_{3 }$ + 3 Cu
0,15 0,15 ⇒ 0,1 0,15 : n $_{Al}$ dư = 0,15 – 0,1 = 0,05 mol
2 Al + 3 Fe(NO$_{3}$)$_{2}$→ 3 Fe + 2 Al(NO$_{3}$)$_{3}$
0,05 0,15 ⇒ 0,075 dư Fe(NO$_{3}$)$_{2}$
⇒ m $_{chất rắn}$ = m $_{Fe + }$m$_{ Cu}$ = 0,075 . 56 + 0,15 . 64 = 13,8
Đáp án A