Hòa tan 3,22 gam hỗn hợp X gồm Fe, Mg và Zn bằng một lượng vừa đủ dung dịch H$_{2}$SO$_{4}$ loãng, thu được 1,344 lít khí hiđro ở đktc và dung dịch chứa m gam muối. Giá trị của m là
A. 9,52.
B. 10,27.
C. 8,98.
D. 7,25.
Hướng dẫn
Chọn phương án là: C
Phương pháp giải:
B. ảo toàn nguyên tố H: n$_{H2SO4 }$ = n$_{H2}$
=> n$_{SO42-}$ = n$_{H2SO4}$
=> m$_{Muối}$ = m$_{KL}$ + m$_{SO4}$
Lời giải chi tiết:
B. ảo toàn nguyên tố H: n$_{H2SO4 }$ = n$_{H2}$ = 0,06 mol
=> n$_{SO42-}$ = n$_{H2SO4}$ = 0,06 mol
=> m$_{Muối}$ = m$_{KL}$ + m$_{SO4}$ = 3,22 + 0,06.96 = 8,98 gam
Đáp án C