Hòa tan 21,3 gam P$_{2}$O$_{5}$ vào nước dư, thu được m gam H$_{3}$PO$_{4}$. Tính m
A. 14,7.
B. 29,4.
C. 44,1.
D. 19,6.
Hướng dẫn
Số mol P$_{2}$O$_{5}$ là: n$_{P2O5}$ = = 0,15mol
PTHH: P$_{2}$O$_{5}$ + 3H$_{2}$O → 2H$_{3}$PO$_{4}$
Tỉ lệ PT: 1mol 2mol
P/ứng: 0,15mol → 0,3mol
=> Khối lượng H$_{3}$PO$_{4}$ là: m$_{H3PO4}$=0,3.98=29,4gam
Đáp án cần chọn là: B