Hiệu điện thế giữa hai đầu một mạch điện gồm 2 điện trở 10 và 30 ghép nối tiếp nhau bằng 20 V. Cường độ dòng điện qua điện trở 10 là
A 0,5A
B 0,67A
C 1A
D 2A
Hướng dẫn
Chọn đáp án: A
Hướng dẫn
Điện trở tương đương của đoạn mạch mắc nối tiếp:
\(R = {R_1} + {R_2} = 10 + 30 = 40\Omega \)
Cường độ dòng điện chạy trong mạch là:
\(I = {U \over R} = {{20} \over {40}} = 0,5A\)
Với đoạn mạch mắc nối tiếp thì:
\({I_1} = {I_2} = I = 0,5A\)
Chọn A.