Hấp thụ hoàn toàn x lít CO$_{2}$(đkc) vào 2 lít dd Ca(OH)$_{2 }$0,01M thì thu được 1g kết tủa. Giá trị của x là
A. 0,224 lít và 0,672 lít
B. 0,224 lít và 0,336 lít
C. 0,24 lít và 0,67 lít
D. 0,42 lít và 0,762
Hướng dẫn
Chọn phương án: A
Phương pháp giải:
Phương pháp:
Với dạng bài toán cho biết số mol kết tủa , dd kiềm nhưng chưa biết số mol CO$_{2}$ thì có 2 trường hợp
TH1: 1 phản ứng
n$_{CaCO3}$=n$_{CO2}$
⇒ V$_{CO2}$
TH2: 2 phản ứng
⇒ V$_{CO2}$
Lời giải chi tiết:
Hướng dẫn giải:
⇒ có 2 TH
TH1: 1 phản ứng
n$_{CaCO3}$=n$_{CO2}$=0,01 mol.
⇒ V$_{CO2}$=x= 0,01.22,4=0,224 lít
TH2: 2 phản ứng
(1)
0,02 0,02 0,02
(2)
0,01 0,01
⇒ V$_{CO2}$= x=0,03.22,4=0,672 lít
Đáp án A