Hấp thụ hoàn toàn V lít CO$_{2}$ vào dung dịch Ca(OH)$_{2}$, thu được 25 gam kết tủa và dung dịch X. Thêm tối thiểu 200ml dung dịch NaOH 1M vào X, thì được lượng kết tủa lớn nhất. Tính V
A.
10,08
B.
14,56
C. 7,84
D. 12,32
Hướng dẫn
Chọn phương án: B
Lời giải chi tiết:
Chú ý lượng NaOH tối thiểu ⇒ sinh ra muối NaHCO$_{3}$, nếu lượng NaOH tối đa sinh ra muối Na$_{2}$CO$_{3}$
Ca(HCO$_{3}$)$_{2}$ + NaOH → CaCO$_{3}$↓ + NaHCO$_{3}$ + H$_{2}$O
0,2 → 0,2
n$_{CaCO3}$ = 0,25mol
B. ảo toàn C ⇒ n$_{CO2}$ = 2n$_{Ca(HCO3)2 }$+ n$_{CaCO3}$ = 0,2 . 2 + 0,25 = 0,65mol
⇒ V = 14,56 lít
Đáp án B