Tháng Hai 4, 2026

Hấp thụ hoàn toàn 403,2 ml CO$_{2}$ (đktc) vào 200 ml dung dịch hỗn hợp gồm NaOH 0,08M và Ba(OH)$_{2}$ 0,06M thì thu được dung dịch X và kết tủa Y. Cho từ từ V ml dung dịch HCl 0,5M vào X đến khi thấy khí thoát ra thì ngừng lại. Giá trị của V là

Hấp thụ hoàn toàn 403,2 ml CO$_{2}$ (đktc) vào 200 ml dung dịch hỗn hợp gồm NaOH 0,08M và Ba(OH)$_{2}$ 0,06M thì thu được dung dịch X và kết tủa Y. Cho từ từ V ml dung dịch HCl 0,5M vào X đến khi thấy khí thoát ra thì ngừng lại. Giá trị của V là

A. 20.

B. 12.

C. 44.

D. 32.

Hướng dẫn

Chọn phương án: A

Phương pháp giải:

Ta có:\({{{n_{O{H^ – }}}} \over {{n_{C{O_2}}}}} = {{0,04} \over {0,018}} = 2,22 > 2\) → Chỉ tạo muối CO$_{3}$$^{2-}$ và OH- còn dư sau phản ứng

CO$_{2}$ + 2OH$^{-}$ → CO$_{3}$$^{2-}$ + H$_{2}$O

B. a$^{2+}$ + CO$_{3}$$^{2-}$ → BaCO$_{3}$↓

Vậy dd X thu được gồm: Na$^{+}$ ; CO$_{3}$$^{2-}$ : ? (mol); OH$^{-}$dư: ? (mol)

Cho từ từ V ml HCl 0,5M vào dd X đến khi bắt đầu có khí thoát ra thì ngừng lại sẽ xảy ra phản ứng

H$^{+}$ + OH$^{-}$ → H$_{2}$O

H$^{+ }$+ CO$_{3}$$^{2- }$→ HCO$_{3}$$^{-}$

→ n$_{H+}$ = n$_{OH-}$ + n$_{CO32-}$ = ?

Lời giải chi tiết:

n$_{CO2(đktc)}$ = 0,4032 : 22,4 = 0,018 (mol)

n$_{NaOH}$ = 0,2. 0,08 = 0,016 (mol) ; n$_{Ba(OH)2}$ = 0,2.0,06 = 0,012 (mol)

→ ∑ n$_{OH}$- = n$_{NaOH}$ + 2n$_{Ba(OH)2}$ = 0,04 (mol)

Ta có: \({{{n_{O{H^ – }}}} \over {{n_{C{O_2}}}}} = {{0,04} \over {0,018}} = 2,22 > 2\) → Chỉ tạo muối CO$_{3}$$^{2-}$ và OH- còn dư sau phản ứng

CO$_{2}$ + 2OH$^{-}$ → CO$_{3}$$^{2-}$ + H$_{2}$O

0,018→ 0,036 →0,018 (mol)

B. a$^{2+}$ + CO$_{3}$$^{2-}$ → BaCO$_{3}$↓

0,012 → 0,012 (mol)

Vậy dd X thu được gồm: Na$^{+}$:0,016 (mol); CO$_{3}$$^{2-}$ :0,018-0,012 = 0,006 (mol); OH$^{-}$dư: 0,04-0,036=0,004 (mol)

Cho từ từ V ml HCl 0,5M vào dd X đến khi bắt đầu có khí thoát ra thì ngừng lại sẽ xảy ra phản ứng

H$^{+}$ + OH$^{-}$ → H$_{2}$O

H$^{+ }$+ CO$_{3}$$^{2- }$→ HCO$_{3}$$^{-}$

→ ∑ n$_{H+}$ = n$_{OH-}$ + n$_{CO32-}$ = 0,004 + 0,006 = 0,01 (mol)

→ V$_{HCl}$ = n : C$_{M}$ = 0,01: 0,5 = 0,02 (l) = 20 (ml)

Đáp án A