Tháng Hai 3, 2026

Hấp thụ hoàn toàn 3,36 lít khí CO$_{2}$ ở đktc vào 100 ml dung dịch Ca(OH)$_{2}$ 1M thu được m gam kết tủa.Giá trị của m là ?

Hấp thụ hoàn toàn 3,36 lít khí CO$_{2}$ ở đktc vào 100 ml dung dịch Ca(OH)$_{2}$ 1M thu được m gam kết tủa.Giá trị của m là ?

A. 7,5

B. 15

C. 10

D. 5

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: D

Phương pháp giải:

Ta có: \(1 < {{{n_{C{O_2}}}} \over {{n_{Ca{{(OH)}_2}}}}} = {{0,15} \over {0,1}} = 1,5 < 2\)

⇒ Tạo 2 muối CaCO$_{3}$ và Ca(HCO$_{3}$)$_{2}$ cả CO$_{2}$ và Ca(OH)$_{2}$ đều phản ứng hết

CO$_{2}$ + Ca(OH)$_{2}$ → CaCO$_{3}$↓ + H$_{2}$O

a ← a ← a (mol)

2CO$_{2}$ + Ca(HCO$_{3}$)$_{2}$ → Ca(HCO$_{3}$)$_{2}$

2b ← b ← b (mol)

Ta có:

\(\left\{ \matrix{

\sum {{n_{Ca{{(OH)}_2}}} = a + b = 0,1} \hfill \cr

\sum {{n_{C{O_2}}} = a + 2b = 0,15} \hfill \cr} \right. \Rightarrow \left\{ \matrix{

a = ? \hfill \cr

b = ? \hfill \cr} \right.\)

Lời giải chi tiết:

n$_{CO2}$ = 3,36 :22,4 = 0,15 (mol) ; n$_{Ca(OH)2}$ = 0,1.1 = 0,1 (mol)

Ta có: \(1 < {{{n_{C{O_2}}}} \over {{n_{Ca{{(OH)}_2}}}}} = {{0,15} \over {0,1}} = 1,5 < 2\) ⇒ Tạo 2 muối CaCO$_{3}$ và Ca(HCO$_{3}$)$_{2}$ cả CO$_{2}$ và Ca(OH)$_{2}$ đều phản ứng hết

CO$_{2}$ + Ca(OH)$_{2}$ → CaCO$_{3}$↓ + H$_{2}$O

a ← a ← a (mol)

2CO$_{2}$ + Ca(HCO$_{3}$)$_{2}$ → Ca(HCO$_{3}$)$_{2}$

2b ← b ← b (mol)

Ta có:

\(\left\{ \matrix{

\sum {{n_{Ca{{(OH)}_2}}} = a + b = 0,1} \hfill \cr

\sum {{n_{C{O_2}}} = a + 2b = 0,15} \hfill \cr} \right. \Rightarrow \left\{ \matrix{

a = 0,05 \hfill \cr

b = 0,05 \hfill \cr} \right.\)

⇒ m$_{CaCO3}$ = 0,05.100 = 5 (g)

Đáp án D