Hấp thụ hoàn toàn 2,688 lít CO$_{2}$ (đktc) vào 2,5 lít dung dịch Ba(OH)$_{2}$ nồng độ a mo/l, thu được
15,76 gam kết tủa. Giá trị của a là
A.
0,04.
B.
0,048.
C
0,06.
D
0,032
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Lời giải chi tiết:
n$_{CO2}$ = 0,12;
n$_{BaCO3}$ = 0,08 → Ba(HCO$_{3}$)$_{2}$ = 0,02 (BT.C) → a = (0,08+0,02) :2,5 = 0,04 (BT.Ba)
Đáp án A