Hấp thụ hoàn toàn 2,24 lít CO$_{2}$ (đktc)$_{ }$ vào 100 ml dung dịch gồm K$_{2}$CO$_{3}$ 0,2M và KOH x mol/lít, sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được dung dịch Y. Cho toàn bộ Y tác dụng với dung dịch BaCl$_{2}$ (dư), thu được 1,82 gam kết tủa. Gía trị của x là
A. 1,4
B. 1,0
C. 1,2
D. 1,6
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
B. ảo toàn nguyên tố
Lời giải chi tiết:
n$_{CO2}$ = 2,24:22,4 = 0,1 mol; n$_{K2CO3}$ = 0,02 mol; n$_{KOH}$ = 0,1x mol; n$_{BaCO3}$ = 11,82: 197 = 0,06 mol
Ta thấy: n$_{CO2}$ + n$_{CO32- (trong K2CO3)}$ = 0,1 + 0,02 > n$_{BaCO3}$ = 0,06 mol ⇒ Hấp thụ CO$_{2}$ xảy ra 2 PT:
CO$_{2}$ + OH$^{-}$ → HCO$_{3}$$^{-}$ (1)
CO$_{2}$ + 2OH$^{-}$ → CO$_{3}$ $^{2-}$ + H$_{2}$O (2)
B. ảo toàn nguyên tố C: n$_{CO2}$ + n$_{K2CO3}$ = n$_{HCO3-}$ + n$_{BaCO3}$
⇒ n$_{HCO3-}$ = 0,1 + 0,02 – 0,06 = 0,06 mol
⇒ ∑n$_{OH- (1) +(2) }$ = n$_{HCO3- }$ + 2 (n$_{BaCO3}$ – n$_{K2CO3}$ ) = 0,06 + 2. ( 0,06 – 0,02) = 0,14 mol
⇒ C$_{M}$ = n: V = 0,14 : 0,1 = 1,4 M
Đáp án A