Tháng Hai 4, 2026

Hấp thụ hoàn toàn 2,24 lít CO$_{2 }$(đktc) vào 100ml dung dịch chứa K$_{2}$CO$_{3}$ 0,2M và NaOH x mol/l, sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được dung dịch Y. Cho toàn bộ Y tác dụng với dung dịch BaCl$_{2}$ dư, thu được 11,82 gam kết tủa. Giá trị của x là:

Hấp thụ hoàn toàn 2,24 lít CO$_{2 }$(đktc) vào 100ml dung dịch chứa K$_{2}$CO$_{3}$ 0,2M và NaOH x mol/l, sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được dung dịch Y. Cho toàn bộ Y tác dụng với dung dịch BaCl$_{2}$ dư, thu được 11,82 gam kết tủa. Giá trị của x là:

A. 1,4

B. 1,2

C. 1,0

D. 1,6

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: A

Phương pháp giải:

+ BTNT C ⇒ nHCO$_{3}$$^{-}$=nCO$_{2}$+nK$_{2}$CO$_{3}$-nCO$_{3}$$^{2-}$

+ nOH$^{-}$=2nCO$_{3}$$^{2-}$+nHCO$_{3}$$^{-}$

Lời giải chi tiết:

nCO$_{2}$=0,1 mol; nK$_{2}$CO$_{3}$=0,02 mol

nCO$_{3}$$^{2-}$=nBaCO$_{3}$=0,06 mol

B. TNT C ⇒ nHCO$_{3}$$^{-}$=nCO$_{2}$+nK$_{2}$CO$_{3}$-nCO$_{3}$$^{2-}$=0,1+0,02-0,06=0,06 mol

⇒ CO$_{2}$ tác dụng với NaOH:

CO$_{3}$$^{2-}$: 0,06-0,02=0,04 mol

HCO$_{3}$$^{-}$: 0,06 mol

⇒ nOH$^{-}$=2nCO$_{3}$$^{2-}$+nHCO$_{3}$$^{-}$=2.0,04+0,06=0,14 mol

⇒ x=1,4M

Đáp án A