Hấp thụ hoàn toàn 1,12 lit khí CO$_{2}$ ( đktc) vào 200 ml dung dịch KOH 1M thu được dung dịch X. Cho từ từ dd HCl 2,5 M vào X đến khi bắt đầu có khí sinh ra thì hết V ml. Giá trị của V là
A. 80
B. 60
C. 40
D. 100
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
CThức: n$_{H+ }$ = n$_{OH-}$ + n$_{CO32-}$
Lời giải chi tiết:
n$_{CO2}$ = 0,05 ; n$_{KOH}$ = 0,2 mol > 2n$_{CO2}$ ⇒ OH$^{-}$ dư
⇒ n$_{K2CO3}$ = 0,05 ; n$_{KOH dư}$ = 0,1 mol
Nhỏ từ từ HCl đến khi có khí thì dừng , có các phản ứng sau :
HCl + KOH -> KCl + H$_{2}$O
K$_{2}$CO$_{3}$ + HCl -> KHCO$_{3}$ + KCl
⇒ n$_{HCl}$ = n$_{KOH}$ + n$_{K2CO3}$ = 0,15 mol
⇒ V = 0,06 lit = 60 ml
Đáp án B