Hấp thụ hoàn toàn 1,12 lít CO$_{2}$(đkc) vào 150 ml dung dịch KOH 1M thu được dung dịch X. Cho từ từ dung dịch HCl 2,5M vào X đến khi bắt đầu có khí sinh ra thì hết V ml. Giá trị của V là
A. 80.
B. 40
C. 60.
D. 100.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
CT nhanh: n$_{H+ }$ = n$_{OH- }$+ n$_{CO32-}$
Lời giải chi tiết:
n$_{CO2}$ = 0,05 mol ; n$_{KOH}$ = 0,15 mol
⇒ Sau phản ứng có : n$_{K2CO3}$ = 0,05 mol ; n$_{KOH}$ = 0,05 mol
Cho từ từ H$^{+}$ đến khi có khí sinh ra
H$^{+}$ + OH$^{-}$ → H$_{2}$O
H$^{+}$ + CO$_{3}$$^{2-}$ → HCO$_{3}$$^{-}$
⇒ n$_{HCl}$ = n$_{K2CO3}$ + n$_{KOH}$ = 0,05 + 0,05 = 0,1 mol
⇒ V$_{dd HCl}$ = 0,04 lit = 40 ml
Đáp án B