Hấp thụ hoàn toàn 0,672 lít khí $C{{O}_{2}}$ (đktc) vào 1 lít dung dịch gồm NaOH 0,025M và $Ca{{\left( OH \right)}_{2}}$ 0,0125M, thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là?
A. 2,00.
B. 0,75.
C. 1,00.
D. 1,25.
Hướng dẫn
Đáp án D
Theo đầu bài ta có:
${{n}_{C{{O}_{2}}}}=0,03\text{ }mol,\text{ }{{n}_{O{{H}^{-}}}}=0,05\text{ }mol,\text{ }{{n}_{C{{a}^{2+}}}}=0,0125\text{ }mol$.
Nhận xét: $T=\frac{{{n}_{O{{H}^{-}}}}}{{{n}_{C{{O}_{2}}}}}=\frac{0,05}{0,03}=\frac{5}{3}\Rightarrow 1<T{{n}_{C{{a}^{2+}}}}$ Lượng kết tủa sinh ra theo ion $C{{a}^{2+}}$.
$C{{a}^{2+}}\text{ }+\text{ }CO_{3}^{2-}\text{ }\to \text{ }CaC{{O}_{3}}$ (3)
$0,0125\text{ }\to \text{ }0,0125\text{ }\to \text{ }0,0125\left( mol \right)$
Vậy ${{m}_{CaC{{O}_{3}}}}=0,0125.100=1,25\text{ }gam$.