Tháng Hai 4, 2026

Hấp thụ hết V (lít) khí CO$_{2}$ (đktc) vào 200 ml dung dịch NaOH 1,5M. Cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được 14,6 gam chất rắn khan. Tính V:

Hấp thụ hết V (lít) khí CO$_{2}$ (đktc) vào 200 ml dung dịch NaOH 1,5M. Cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được 14,6 gam chất rắn khan. Tính V:

A.

2,24 lít

B.

3,36 lít

C.

4,48 lít

D. 6,72 lít

Hướng dẫn

Chọn phương án: A

Lời giải chi tiết:

Cách 1:

n$_{NaOH}$ = 0,3 mol

– Chất rắn chỉ gồm Na$_{2}$CO$_{3}$

B. ảo toàn Na ⇒ n$_{Na2CO3}$ = ½ n$_{NaOH}$ = 0,15 mol ⇒ m $_{chất rắn}$ = 15,9g > 14,6

– Chất rắn gồm Na$_{2}$CO$_{3}$ và NaOH

106x + 40y = 14,6 và 2x + y = 0,3

⇒ x = 0,1 và y = 0,1

B. ảo toàn C ⇒ n$_{CO2}$ = n$_{Na2CO3}$ = 0,1 mol

Cách 2:

m anion = 14,6 – 0,3 . 23 = 7,7g

Qui đổi CO$_{3}$$^{2-}$ thành anion có X$^{- }$có M$_{X- }$= 30

M anion = 7,7 : 0,3 = 77/3

⇒ Hỗn hợp anion gồm X$^{- }$và OH$^{-}$

Áp dụng qui tắc đường chéo ⇒ n$_{X-}$ = 0,2 và n$_{OH-}$ = 0,1

⇒ n$_{CO32- }$= 0,1 mol

⇒ n$_{CO2}$ = 0,1 mol

Đáp án A