Hấp thụ 2,24 lít Cl$_{2}$ vào 250ml dung dịch KOH 1M, sau phản ứng thu được dung dịch Y. Cô cạn dung dịch Y thu được m gam rắn khan. Giá trị của m là:
A. 13,3 gam.
B. 6,65 gam.
C. 19,3 gam.
D. 7,65 gam.
Hướng dẫn
Chọn phương án là: C
Phương pháp giải:
Viết và tính theo PTHH: 2KOH + Cl$_{2}$ → KCl + KClO + H$_{2}$O
Lời giải chi tiết:
n$_{Cl2}$ = 0,1 mol; n$_{KOH}$ = 0,25 mol
PTHH: 2KOH + Cl$_{2}$ → KCl + KClO + H$_{2}$O
B. đ: 0,25 0,1 (mol)
Pư: 0,2 ← 0,1 → 0,1 → 0,1 0,1 (mol)
Sau: 0,05 0 0,1 0,1 0,1 (mol)
Chất rắn khan gồm: 0,1 mol KCl; 0,1 mol KClO; 0,05 mol KOH dư
=> m = 0,1.74,5 + 0,1.90,5 + 0,05.56 = 19,3 gam
Đáp án C