Hỗn hợp X gồm metylamin, etylamin và propylamin có tổng khối lượng 21,6 gam và tỉ lệ về số mol là 1:2:1. Cho X tác dụng hết với dung dịch HCl thu được m gam muối. Giá trị của m?
A. 36,2
B. 39,12
C. 43,5
D. 40,5
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
Phương pháp: Định luật bảo toàn khối lượng: m$_{muối }$= m$_{X}$ + m$_{HCl}$
Lời giải chi tiết:
Hướng dẫn giải
Đặt \({n_{C{H_3}N{H_2}}} = x = {n_{{C_3}{H_7}N{H_2}}}\,\,\,\,{n_{{C_2}{H_5}N{H_2}}} = 2{\rm{x}}\)
m$_{X}$ = 31x+45.2x+59x=21,6 ⇒ x=0,12 mol
RNH$_{2}$ + HCl ->RNH$_{3}$Cl
0,12.4 0,48
ĐLBTKL ⇒ m$_{muối }$= m$_{X}$ + m$_{HCl}$= 21,6+ 36,5.0,48=39,12 gam
Chọn B