Hỗn hợp E gồm amin no, đơn chức, mạch hở X và amino axit no, mạch hở Y (chứa một nhóm cacboxyl và một nhóm amino). Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp E thu được 3,15 gam H$_{2}$O và 0,145 mol hỗn hợp hai khí CO$_{2}$ và N$_{2}$. Nếu lấy m gam E ở trên tác dụng vừa đủ 0,05 mol HCl. Phát biểu nào sau đây sai?
A. Giá trị m là 3,13.
B. Phân tử khối của Y là 75.
C. Phần trăm khối lượng Y trong E là 56,87%.
D. Phần trăm khối lượng nitơ trong X là 31,11%.
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: B
Phương pháp giải:
\(\begin{gathered}
X:{C_n}{H_{2n + 3}}N\xrightarrow{{ + {O_2}}}(n + 1,5){H_2}O + nC{O_2} + 0,5{N_2} \hfill \\
Y:{C_m}{H_{2m + 1}}N{O_2}\xrightarrow{{ + {O_2}}}(m + 0,5){H_2}O + mC{O_2} + 0,5{N_2} \hfill \\
\to {n_X} = {n_{{H_2}O}} – {n_{C{O_2} + {N_2}}} = ? \hfill \\
\to {n_Y} = {n_{HCl}} – {n_X} = ? \hfill \\
{n_{{H_2}O}} = 0,03(n + 1,5) + 0,02(m + 0,5) = 0,175 \hfill \\
\to 3n + 2m = 12(n \geqslant 1;m \geqslant 2) \hfill \\
\to \left\{ \begin{gathered}
n = ? \hfill \\
m = ? \hfill \\
\end{gathered} \right. \to \left\{ \begin{gathered}
X \hfill \\
Y \hfill \\
\end{gathered} \right. \hfill \\
\end{gathered} \)
Lời giải chi tiết:
\(\begin{gathered}
X:{C_n}{H_{2n + 3}}N\xrightarrow{{ + {O_2}}}(n + 1,5){H_2}O + nC{O_2} + 0,5{N_2} \hfill \\
Y:{C_m}{H_{2m + 1}}N{O_2}\xrightarrow{{ + {O_2}}}(m + 0,5){H_2}O + mC{O_2} + 0,5{N_2} \hfill \\
\to {n_X} = {n_{{H_2}O}} – {n_{C{O_2} + {N_2}}} = 0,175 – 0,145 = 0,03(mol) \hfill \\
\to {n_Y} = {n_{HCl}} – {n_X} = 0,05 – 0,03 = 0,02(mol) \hfill \\
{n_{{H_2}O}} = 0,03(n + 1,5) + 0,02(m + 0,5) = 0,175 \hfill \\
\to 3n + 2m = 12(n \geqslant 1;m \geqslant 2) \hfill \\
\to \left\{ \begin{gathered}
n = 2 \hfill \\
m = 3 \hfill \\
\end{gathered} \right. \to \left\{ \begin{gathered}
{C_2}{H_7}N:0,03 \hfill \\
A. la:0,02 \hfill \\
\end{gathered} \right. \hfill \\
\end{gathered} \)
A. m = 0,03.45 + 0,02.89 = 3,13 (g) ⇒ Đúng
B. Phân tử khối của Y là 89 ⇒ Sai
C. ⇒ Đúng
D. ⇒ Đúng
Đáp án B