Hai vật A, B có cùng khối lượng 500 g, có kích thước nhỏ được nối với nhau bởi sợi dây mảnh nhẹ dài 10 cm. Hai vật được treo vào lò xo có độ cứng k = 100 N/m tại nơi có gia tốc trọng trường g = 10 m/ . Lấy \(\pi^2\) = 10. Khi hệ vật và lò xo đang ở vị trí cân bằng người ta đốt sợi dây nối hai vật và vật B sẽ rơi tự do còn vật A sẽ dao động điều hò
A. Lần đầu tiên vật A lên đến vị trí cao nhất thì khoảng cách giữa hai vật bằng bao nhiêu ? Biết rằng độ cao của điểm treo lò xo (so với sàn nhà) đủ lớn.
A. 35 cm.
B. 40 cm.
C. 45 cm.
D. 50 cm.
Hướng dẫn
\(\Delta l_1 = \frac{2mg}{k} = 0,1 m\)
Khi đứt
\(\Delta l_2 = \frac{mg}{k} = 0,05 m\)
\(A = \Delta l_1 – \Delta l_2 = 0,05 cm\)
Khi đi đến vị trí cao nhất tức là vật đi từ -A đến +A mất thời gian
\(t = \frac{T}{2} = 0,2235 s\)
\(s_1 = 2A = 10 cm\)
\(s_2 = \frac{1}{2}g.t^2 = 0,25 m = 25 cm\)
\(\Rightarrow d=s_1+10+s_2=45cm\)
⇒ Chọn đáp án C