Tháng Hai 3, 2026

Hai tàu thủy giống nhau, mỗi tàu có khối lượng 50.000 tấn ở cách nhau 1 km. Cho G = 6,67.10$^{-11}$ N.m$^{2}$/kg$^{2}$. Lực hấp dẫn giữa chúng bằng

Hai tàu thủy giống nhau, mỗi tàu có khối lượng 50.000 tấn ở cách nhau 1 km. Cho G = 6,67.10$^{-11}$ N.m$^{2}$/kg$^{2}$. Lực hấp dẫn giữa chúng bằng

A. 0,61675 N

B. 0,66157 N

C. 0,66175 N

D. 0,16675 N

Hướng dẫn

Chọn đáp án là: D

Áp dụng công thức tính lực hấp dẫn:

(F = G.\frac{{{m_1}.{m_2}}}{{{r^2}}\)

Độ lớn lực hấp dẫn :

\(F = G.\frac{{{m_1}.{m_2}}}{{{r^2}}} = {6,67.10^{ – 11}}.\frac{{{{(50.000.000)}^2}}}{{{{1000}^2}}} = 0,16675N\)

Chọn D