Hai sóng chạy có vận tốc 750m/s, truyền ngược chiều nhau và giao thoa nhau tạo thành sóng dừng. Khoảng cách từ một nút N đến nút thứ N + 4 bằng 6m. Tần số các sóng chạy bằng
A. 100 Hz
B. 125 Hz
C. 250 Hz
D. 500 Hz
Hướng dẫn
Khoảng cách từ một nút N đến nút thứ N + 4 bằng \(4.\frac{\lambda }{2}=6\Rightarrow \lambda =3(m)\Rightarrow f=\frac{v}{\lambda }=250Hz\)