Tháng Hai 4, 2026

Hai nguồn phát sóng kết hợp A, B với AB = 16cm trên mặt thoáng chất lỏng, dao động theo phương trình \(u_A=5cos(30 \pi t)mm;u_B=5cos(30 \pi t+\pi /2)mm\). Coi biên độ sóng không đổi, tốc độ sóng v = 60cm /s .Gọi O là trung điểm của AB, điểm đứng yên trên đoạn AB gần O nhất và xa O nhất cách O một đoạn tương ứng là A. 0,25 cm; 7,75 cm.

Hai nguồn phát sóng kết hợp A, B với AB = 16cm trên mặt thoáng chất lỏng, dao động theo phương trình \(u_A=5cos(30 \pi t)mm;u_B=5cos(30 \pi t+\pi /2)mm\). Coi biên độ sóng không đổi, tốc độ sóng v = 60cm /s .Gọi O là trung điểm của AB, điểm đứng yên trên đoạn AB gần O nhất và xa O nhất cách O một đoạn tương ứng là

A. 0,25 cm; 7,75 cm.

B. 0,5 cm; 7,5 cm

C. 1cm; 8 cm

D. 1 cm; 6,5 cm

Hướng dẫn

Ta có: d1 là khoảng cách từ M đến A. Để OM cách xa nhất thì d1 phải cực tiểu hoặc cực đại

​Cực tiểu là khi k = -4, khi đó MA = 1,5 (cm) suy ra OM = 8 – 1,5 = 6,5 (cm)

Cực đại là khi k = 3 khi đó MA = 15,5 (cm) khi đó MA = 15,5 – 8 = 7,5 (cm)

So sánh 2 giá trị này sẽ thấy k = 3 thỏa mãn