Hai lá kim loại cùng chất có khối lượng bằng nhau hóa trị II, một được nhúng vào dung dịch Cd(NO$_{3}$)$_{2}$ và một được nhúng vào dung dịch Pb(NO$_{3}$)$_{2}$. Sau một thời gian người ta lấy các lá kim loại ra khỏi dung dịch nhận thấy khối lượng lá kim loại nhúng vào Cd(NO$_{3}$)$_{2}$ tăng 0,47%. Còn lá kia tăng 1,42%. Biết lượng kim loại tham gia 2 phản ứng là bằng nhau. Xác định tên của lá kim loại đã dùng?
A. Zn
B. Fe
C. Mg
D. Ca
Hướng dẫn
Chọn đáp án là: A
Phương pháp giải:
M + Cd$^{2+}$ → M$^{2+}$ + Cd
x x
112x-Mx = 0,0047m ⇒ (1)
M + Pb$^{2+}$ → M$^{2+}$ + Pb
x x
207x-Mx= 0,0142m (2)
(1), (2) ⇒ M
Lời giải chi tiết:
M + Cd$^{2+}$ → M$^{2+}$ + Cd
x x
112x-Mx = 0,0047m ⇒ (1)
M + Pb$^{2+}$ → M$^{2+}$ + Pb
x x
207x-Mx= 0,0142m (2)
lấy (1) chia cho (2)
⇒ \(\frac{{112 – M}}{{207 – M}} = \frac{{0,0047}}{{0,0142}} \to M = 65(Zn)\)
Đáp án A