Tháng Hai 3, 2026

Hai hạt bụi trong không khí, mỗi hạt chứa 5.10$^{8}$ electron cách nhau 2cm. Lực đẩy tĩnh điện giữa hai hạt bằng? A 1,44.10$^{-5}$ N. B 1,44.10$^{-6}$ N. C 1,44.10$^{-7}$ N. D 1,44.10$^{-9}$ N.

Hai hạt bụi trong không khí, mỗi hạt chứa 5.10$^{8}$ electron cách nhau 2cm. Lực đẩy tĩnh điện giữa hai hạt bằng?

A 1,44.10$^{-5}$ N.

B 1,44.10$^{-6}$ N.

C 1,44.10$^{-7}$ N.

D 1,44.10$^{-9}$ N.

Hướng dẫn

Chọn đáp án: C

Phương pháp giải:

Phương pháp:

+ Điện tích của 1 electron là: e = -1,6.10$^{-19}$C

+ Áp dụng biểu thức tính lực tương tác tĩnh điện: \(F = k\frac{{\left| {{q_1}{q_2}} \right|}}{{\varepsilon {r^2}}}\)

Hướng dẫn

Hướng dẫn giải:

Ta có:

+ Điện tích của 1 electron là: e = -1,6.10$^{-19}$C

Mỗi hạt bụi chứa 5.10$^{8}$ electron => Mỗi hạt bụi có điện tích là q$_{1}$ = q$_{2}$ = q = 5.10$^{8}$.(-1,6.10$^{-19}$) = – 8.10$^{-11}$ C

+Lực đẩy tĩnh điện giữa hạt: \(F = k\frac{{\left| {{q_1}{q_2}} \right|}}{{\varepsilon {r^2}}} = k\frac{{\left| {{q^2}} \right|}}{{\varepsilon {r^2}}} = {9.10^9}\frac{{\left| {{{( – {{8.10}^{ – 11}})}^2}} \right|}}{{1.{{({{2.10}^{ – 2}})}^2}}} = 1,{44.10^{ – 7}}N\)

=> Chọn C