Hai điện tích điểm qB = −qC = 8,1.10$^{-8}$C, đặt tại 2 đỉnh B và C của một tam giác đều ABC cạnh bằng a = 8cm, trong không khí.
a. Tính độ lớn cường độ điện trường tổng hợp \(\overrightarrow{{{E}_{A}}}\) do q$_{B}$ và q$_{C}$ gây ra tại đỉnh A của tam giác?
b. Xác định góc hợp bởi vec tơ điện trường tổng hợp \(\overrightarrow{{{E}_{A}}}\) với cạnh BC?
A a) 8100V/m; b) 30$^{0}$
B a) 8100V/m; b) 60$^{0}$
C a) 3000V/m; b) 30$^{0}$
D a) 3000V/m; b) 60$^{0}$
Hướng dẫn
Chọn đáp án: B
Phương pháp giải:
– Áp dụng công thức tính cường độ điện trường E = k|q|/r$^{2}$
– Cường độ điện trường tổng hợp được tính theo công thức cộng vec tơ
Hướng dẫn
a)
Cường độ điện trường tổng hợp tại A:
\(\overrightarrow{{{E}_{A}}}=\overrightarrow{{{E}_{C}}}+\overrightarrow{{{E}_{B}}}\)
Do q$_{B}$ = |q$_{C| }$ và r$_{B}$ = r$_{C}$ = a nên \({{E}_{B}}={{E}_{C}}=k\frac{|{{q}_{C}}|}{{{a}^{2}}}=8100V/m\)
Do hình bình hành tạo bởi \(\overrightarrow{{{E}_{B}}},\overrightarrow{{{E}_{C}}}\) là hình thoi và góc tạo bởi hai vec tơ đó là 120$^{0}$ nên \(\overrightarrow{{{E}_{A}}}\) là đường chéo hình thoi với
E$_{A}$ = 2E$_{B}$ cos60$^{0}$ = 8100V/m
b) Do \(\left( \overrightarrow{{{E}_{B}}},\overrightarrow{{{E}_{A}}} \right)={{60}^{0}}\Rightarrow \overrightarrow{{{E}_{A}}}\) cùng hướng với BC nên góc hợp giữa chúng là 0$^{0}$