Hai điểm M; N cùng nằm trên phương truyền sóng cách nhau \(\lambda\)/4 (Biết sóng truyền từ M đến N). Tại thời điểm t độ dời sóng tại M và N lần lượt là uM = 6 cm và uN = -8cm. Tính biên độ sóng A?
A. A = 5 cm
B. 9 cm
C. 7 cm
D. 10 cm
Hướng dẫn
\(\Delta \varphi = \frac{2 \pi d}{\lambda } = \frac{\pi}{2}\) ⇒ M và N vuông pha
\(\Rightarrow x_M^2 + x_N^2 = A^2 \Rightarrow A^2 \Rightarrow A = \sqrt{6^2 + 8^2} = 10 cm\)