Hai bóng đèn có hiệu điện thế định mức lần lượt là U$_{1}$ = 110V, U$_{2}$ = 220V. Chúng có công suất định mức bằng nhau, tỉ số điện trở của chúng bằng:
A $\frac{{{R_2}}}{{{R_1}}} = 8$
B $\frac{{{R_2}}}{{{R_1}}} = 2$
C $\frac{{{R_2}}}{{{R_1}}} = 3$
D $\frac{{{R_2}}}{{{R_1}}} = 4$
Hướng dẫn
Chọn đáp án: D
Phương pháp giải:
Sử dụng công thức tính công suất
Hướng dẫn
Áp dụng công thức công suất cho hai bóng đèn
\({P_1} = \frac{{U_1^2}}{{{R_1}}} = {P_2} = \frac{{U_2^2}}{{{R_2}}} = > \frac{{{R_2}}}{{{R_1}}} = \frac{{U_2^2}}{{U_1^2}} = \frac{{{{220}^2}}}{{{{110}^2}}} = 4\)